மர்சேய்ல் அன்னை மரியா திருத்தலம்

நோத்ரே தெம் தி கார்தே என்னும் திருத்தலம் லா போன் மாதர் அதாவது நல்ல அன்னை என்னும் பெயரில் அழைக்கப்படுகின்றது. ஏனெனில் மர்சேய்லில் வாழும் மாலுமிகள், மீனவர்கள் மற்றும் மார்சேயில் மக்களுக்கு நம்பிக்கை மற்றும் பாதுகாப்பின் சின்னமாக இத்திருத்தலம் உள்ளது. மர்சேய்லின் மிகவும் புகழ்பெற்ற சின்னமாக பழைய துறைமுகத்தின் தெற்கே 162 மீ உயரத்தில் உருவாக்கப்பட்டுள்ள இத்திருத்தலமானது ஆயர் மசெனோட் அவர்களின் முயற்சியால், கட்டிடக் கலைஞர் எஸ்பரண்டியூவால் கட்டமைக்கப்பட்டது. 1853 செப்டம்பர் 11 இல் தொடங்கப்பட்ட இதன் கட்டுமானப்பணிகள் 1864 ஜூன் 4 அன்று நிறைவுற்றன. 35 மீட்டர் நீளமான படிக்கட்டுக்களைக் கொண்ட இத்திருத்தலத்தின் மேல் மட்டமானது நியோ-பைசண்டைன் முறையிலும், கீழ் மட்டமானது உரோமன் முறையில் அடிநிலக்கோயில் ஆகியவற்றுடன் உருவாக்கப்பட்டுள்ளது. மேலும் ஆடம்பரமான 41 மீ உயரமான மணி கோபுரமும் அதன் மேல் அன்னை மரியாவின் அற்புதமான திருஉருவச்சிலையும் அமைந்துள்ளது. கையில் குழந்தை இயேசுவைக் கொண்டுள்ள அன்னை மரியாவின் திருஉருவச்சிலை 11.20 மீ உயரம் மற்றும் 9,796 கிலோ எடையுடன் கூடிய தங்க செம்பு நிறத்தாலானது., பாரிஸ் சிற்பி யூஜின்-லூயிஸ் லெக்வெஸ்னேவின் கைவேலைப்படால் உருவான இச்சிலை 1870 ஆம் ஆண்டு நிறுவப்பட்டது.

லா கார்தே திருத்தலத்தை வந்தடைந்த திருத்தந்தை பிரான்சிஸ் அவர்கள், மின்தூக்கியின் உதவியுடன் திருத்தலத்திற்குள் வந்தடைந்தார். அதன் பின் மர்சேய்ல் உயர்மறைமாவட்ட பேராயர் மற்றும் மக்களால் வரவேற்கப்பட்டார். புனித நீரால் சிலுவை அடையாளம் வரைந்து அங்குள்ளவர்களை ஆசீர்வதித்த திருத்தந்தை பிரான்சிஸ் அவர்கள் பீடத்திற்கு அருகில் வைக்கப்பட்டிருந்த அன்னை மரியா திருஉருவச்சிலை முன்பு சிறிது நேரம் அமைதியில் செபித்து, மெழுகுதிரி ஒன்றினை அன்னையின் முன் அர்ப்பணித்தார்.

மர்சேய்ல் உயர்மறைமாவட்ட பேராயரான கர்தினால் Jean-Ma

Comments are closed.