இரண்டாம் உலகப் போருக்குப் பின்னர் ஐரோப்பா அதன் மிகக் கடினமான காலகட்டத்தை எதிர்கொள்கிறது – திருத்தந்தை

35 ஆண்டுகளாக இருந்ததைப் போல, வரவிருக்கும் மே 9 ஐரோப்பா தினத்தைக் குறிக்கும். தவிர்க்க முடியாமல், இந்த ஆண்டின் கொண்டாட்டம் ஒரு தனித்துவமான முறையில் வாழப்படும். சில ஐரோப்பிய ஒன்றிய நாடுகளுக்கு, உண்மையில், இந்த ஆண்டுவிழா “இயல்புநிலைக்கு” திரும்புவதற்கான முதல் முயற்சிகளுடன் ஒத்துப்போகிறது. மற்றவர்கள் கோவிட் -19 இன் பரவலை எதிர்ப்பதற்கான கட்டுப்பாட்டு நடவடிக்கைகளுடன் இன்னும் சிக்கிக் கொண்டிருப்பார்கள். இருப்பினும், நிச்சயமாக என்னவென்றால், இரண்டாம் உலகப் போருக்குப் பின்னர் ஐரோப்பாவிற்கு மிகவும் வியத்தகு காலத்திற்குள் வரும் இந்த கொண்டாட்டம், பொதுவான ஐரோப்பிய இல்லத்தின் அடையாளம் மற்றும் பணியை இடைநிறுத்தவும் பிரதிபலிக்கவும் ஒரு வாய்ப்பைக் குறிக்கலாம். சில ஐரோப்பிய குடிமக்கள் இந்த நாளை தங்கள் நாள் என்று கூறுகின்றனர். அந்த தேதி ஏன் தேர்ந்தெடுக்கப்பட்டது என்பது குறைவானவர்களுக்கும் கூட தெரியும்.

இந்த ஆண்டு, தினத்தின் 70 வது ஆண்டு விழாவை நாங்கள் கொண்டாடுகிறோம். 9 மே 1950 அன்று, பிரெஞ்சு வெளியுறவு மந்திரி ராபர்ட் ஷுமன் ஒரு மறக்கமுடியாத உரை நிகழ்த்தினார். அதில், அவர் ஒரு ஐரோப்பிய நிலக்கரி மற்றும் எஃகு சமூகத்தை (ஈ.சி.எஸ்.சி) உருவாக்க முன்மொழிந்தார். தொடர்ச்சியான கண்ட நிறுவனங்கள் மூலம், நாற்பது ஆண்டுகளுக்குப் பிறகு ஐரோப்பிய ஒன்றியத்தின் பிறப்புக்கு வழிவகுக்கும் ஒரு பாதையின் முதல் படியை இது குறித்தது. அந்த அறிவிப்பின் பொருத்தம் வியக்கத்தக்கது. ஐரோப்பாவையும் உலகத்தையும் நாசமாக்கிய போர் யுத்தத்தால் ஏற்பட்ட பேரழிவின் புதிய உருவங்களுடன் ஷுமன் இன்னும் எச்சரித்தார், “உலக அமைதியை அச்சுறுத்தும் ஆபத்துகளுக்கு விகிதாசார ஆக்கபூர்வமான முயற்சிகளை மேற்கொள்ளாமல் பாதுகாக்க முடியாது”: அமைதி மற்றும் ஒற்றுமை. அடுத்தடுத்த தசாப்தங்களில் வெளிவரும் பாதையை பார்வையிட்ட ஷுமன், “ஐரோப்பா அனைத்தையும் ஒரே நேரத்தில் அல்லது ஒரே திட்டத்தின் படி உருவாக்க முடியாது. இது உறுதியான சாதனைகள் மூலம் கட்டமைக்கப்படும், இது முதலில் ஒரு உண்மையான ஒற்றுமையை உருவாக்கும்”. ஈ.சி.எஸ்.சியின் முதன்மை நோக்கம்: நிலக்கரி மற்றும் எஃகு உற்பத்தியை ஒன்றிணைத்தல் – முதன்மையாக பிரான்ஸ் மற்றும் ஜெர்மனியின் உற்பத்தி – அவர் வலியுறுத்தினார், “இந்த உற்பத்தி வேறுபாடு அல்லது விதிவிலக்கு இல்லாமல் ஒட்டுமொத்தமாக உலகிற்கு வழங்கப்படும், பங்களிக்கும் நோக்கத்துடன் வாழ்க்கைத் தரத்தை உயர்த்துவது மற்றும் அமைதியான சாதனைகளை ஊக்குவித்தல் “. அந்த வார்த்தைகளின் தீர்க்கதரிசன சக்தி மிகவும் ஆழமானது, பல ஆண்டுகளுக்குப் பிறகு, ஜூன் 1985 இல் மிலனில் நடைபெற்ற ஐரோப்பிய கவுன்சிலில், அவை ஐரோப்பா தினத்திற்கான ஒரு குறிப்பாக எடுத்துக் கொள்ளப்பட்டன. இவ்வாறு, ஐரோப்பா தினம் ஷுமன் தனது புகழ்பெற்ற உரையை நிகழ்த்திய தேதியுடன் ஒத்துப்போகிறது.

அத்தகைய ஆண்டுவிழாவின் அணுகுமுறை, ஐரோப்பிய கனவில் ஒரு அழுத்தத்தை ஏற்படுத்தும் சூழ்நிலையில், “ஸ்தாபக தந்தைகள்” வித்தியாசமான, ஆனால் குறைவான தீவிரமான நெருக்கடிகளுக்கு எவ்வாறு பதிலளித்தார்கள் என்பதிலிருந்து நாம் இன்னும் நிறைய கற்றுக்கொள்ள முடியும் என்பதை நினைவூட்டுகிறது. இன்று ஐரோப்பா யூனியன் தலைவர்களை எதிர்கொள்கிறது. ஜோசப் ராட்ஸிங்கரின் வார்த்தைகளை நினைவுகூர, அவர்கள் “புறநிலை மற்றும் யதார்த்தமான அரசியல்வாதிகள்”, அவர்களுக்காக “அரசியல் என்பது ஒழுக்கத்துடன் தொடர்புடையது என்பதால் தூய நடைமுறைவாதம் அல்ல”. ஐரோப்பாவின் வேர்களுக்கும், ஸ்தாபக மதிப்புகளுக்கும் திரும்புவது துல்லியமாக போப் பிரான்சிஸ் – பல நூற்றாண்டுகளில் முதல் ஐரோப்பிய அல்லாத போப் – ஐரோப்பிய தலைவர்கள் மற்றும் மக்களின் கவனத்திற்கு தொடர்ந்து கொண்டு வந்துள்ளார். இதற்கு மிக சமீபத்திய உதாரணம் அவரது ஈஸ்டர் உர்பி எட் ஆர்பி செய்தி, இது பல விசுவாசிகளையும் விசுவாசிகளையும் அல்லாதவர்களை ஒரே மாதிரியாக தாக்கியது. அந்த சந்தர்ப்பத்தில், போப் பிரான்சிஸ், “இரண்டாம் உலகப் போருக்குப் பிறகு, இந்த கண்டம் மீண்டும் ஒற்றுமையின் உறுதியான மனப்பான்மை காரணமாக மீண்டும் உயர முடிந்தது, இது கடந்த கால போட்டிகளை சமாளிக்க உதவியது” என்று எச்சரித்தார். பிரிவு மற்றும் சுயநலத்தின் பண்டைய வைரஸ் ஒற்றுமையின் எப்போதும் பயனுள்ள தடுப்பூசியுடன் திரும்பும் அல்லது போப்பிற்கு இன்னும் அன்பான ஒரு வெளிப்பாட்டை “மனித சகோதரத்துவம்” பயன்படுத்துகிறது

Comments are closed.