உலக கத்தோலிக்க இளையோர் நாள் வரலாறு

மத்திய அமெரிக்காவில், பானமா நாடு என்று சொன்னாலே அந்நாட்டின் உலகப் புகழ்பெற்ற பானமா கால்வாய்தான் முதலில் நினைவுக்கு வரும். அட்லாண்டிக் பெருங்கடலை, பசிபிக் பெருங்கடலோடு இணைக்கின்ற பானமா கால்வாய், 82 கிலோ மீட்டர் நீளம் கொண்டது. இதன் வழியாக இடம்பெறும் கப்பல் போக்குவரத்து, வர்த்தகம் போன்றவைதான், பானமா நாட்டின் பொருளாதாரத்திற்குப் பெரிதும் உதவுகின்றது. பானமா நாட்டின் தலைநகரமான பானமா, பசிபிக் பெருங்கடலுக்கு நுழைவாயிலாக அமைந்துள்ளது. இந்நகரம், 1519ம் ஆண்டு ஆகஸ்ட் 15ம் தேதி, இஸ்பானிய நாடுகாண் பயணி Pedro Arias Dávila என்பவரால் கண்டுபிடிக்கப்பட்டது. இந்நகரிலிருந்தே, தென் அமெரிக்காவில் வேறுபல கண்டுபிடிப்புகளும், பெரு நாட்டில் Inca பேரரசை வீழ்த்தும் நடவடிக்கைகளும் தொடங்கின. இஸ்பானியர்கள், அமெரிக்க கண்டத்திலிருந்து பொன்னையும், வெள்ளியையும் தங்கள் நாட்டிற்குக் கொண்டு வருவதற்கு உதவிய மிக முக்கிய வர்த்தகப் பாதைகளில் ஒன்றாகவும், பானமா நகரம் விளங்கியது. 1671ம் ஆண்டு சனவரி 28ம் நாளன்று, Henry Morgan என்ற பணக்கார அடிமை வியாபாரி, இந்நகரைச் சூறையாடி, தீ வைத்தார். இதனால் அழிந்த இந்நகரம், அதற்கு இரு ஆண்டுகள் சென்று, 1673ம் ஆண்டு சனவரி 28ம் தேதியன்று மீண்டும் உருவாக்கப்பட்டது. இவ்வாறு, வரலாற்றில் முக்கிய இடத்தைக் கொண்டிருக்கும் பானமா நகரில், சனவரி 22, இச்செவ்வாய் மாலையில், 34வது உலக இளையோர் நாள் நிகழ்வுகள் அதிகாரப்பூர்வமாகத் தொடங்கியுள்ளன. இதனால் பானமா நகரம், உலக இளையோரால் பொலிவுடன் விளங்குகிறது என்றும், இந்நிகழ்வுகளில் ஏறக்குறைய 155 நாடுகளைச் சார்ந்த பல்லாயிரக்கணக்கான இளையோர் தங்கள் நாடுகளின் கொடிகளுடன் பானமா நகரை அலங்கரித்து வருகின்றனர் என்றும், செய்திகள் கூறுகின்றன.

உலக இளையோர் நாள்

திருஅவைக்கும், உலகுக்கும் இளையோரின் பங்களிப்பு மிகவும் முக்கியமானது, இளையோர், திருஅவைக்கும், உலகுக்கும் தேவைப்படுகின்றனர் என்று அடிக்கடிச் சொல்லி, திருத்தந்தையரும், திருஅவையும் இளையோரை ஊக்குப்படுத்தி வருகின்றனர். இதை வெளிப்படையாக அறிவிக்கும் விதமாக, 1985ம் ஆண்டில் புனித திருத்தந்தை 2ம் ஜான் பால் அவர்கள், உலக இளையோர் நாளை உருவாக்கினார். இதே 1985ம் ஆண்டு, ஐக்கிய நாடுகள் நிறுவனத்தால், உலக இளையோர் ஆண்டாகவும் அறிவிக்கப்பட்டு, உலகெங்கும் சிறப்பிக்கப்பட்டது. போலந்து நாட்டில், கத்தோலிக்க இளையோர்க்கென, ‘குழு நாள்’ என்ற தலைப்பில், கோடைகால முகாம்கள் மூன்று நாள்களுக்கு நடைபெறுகின்றன. இதனை, ஒளி-வாழ்வு இயக்கம் நடத்துகின்றது. இந்நடவடிக்கை ஏற்படுத்திய நல்தாக்கத்தால், போலந்து நாட்டைச் சேர்ந்த, புனித திருத்தந்தை 2ம் ஜான் பால் அவர்கள், உலக இளையோர் நாளை உருவாக்கினார் எனச் சொல்லப்படுகின்றது. அதன்படி 1986ம் ஆண்டில் முதல் உலக இளையோர் நாள், கத்தோலிக்கத் திருஅவையில் சிறப்பிக்கப்பட்டது. திருஅவையின் ஆயர்கள், தங்கள் தங்கள் மறைமாவட்டங்களில், குருத்தோலை ஞாயிறன்று இந்த உலக நாளைச் சிறப்பிக்குமாறு அழைப்பு விடுக்கப்பட்டனர். மறைமாவட்ட அளவில் ஒவ்வோர் ஆண்டும், பன்னாட்டு அளவில், இரண்டு அல்லது மூன்று ஆண்டுகளுக்கு ஒருமுறையும், இந்த உலக நாள் சிறப்பிக்கப்படுகின்றது. ஒவ்வோர் ஆண்டும், ஒவ்வொரு தலைப்பில் கடைப்பிடிக்கப்படும் இந்த உலக நாளுக்கென திருத்தந்தையரும், செய்திகளை வெளியிட்டு வருகின்றனர்.

Comments are closed.